Wednesday, 30 April 2025

ประมาณราคา อาคาร 2 ชั้น 07/06/2566

พื้น เสาเข็ม ต้องไม่น้อยกว่า 350 กก/ตร.ซม. 360 ksc
เสา คาน กำแพง ฐากราก ไม่น้อยกว่า 210 ksc
คอนกรีตหยาบ 150 ksc

1. นับจำนวนฐานราก
2. นับจำนวน คาน
3. คำนวณหาปริมาตร คอนกรีตหยาบ 1 : 3 : 5

1. นับจำนวนฐานราก

1. นับจำนวนฐานราก

1.
FA จำนวน 2 ต้น
FB จำนวน 9 ต้น
FC จำนวน 3 ต้น

2.
คาน B1 ชั้น 1 =18
คาน B1 ชั้น 2 =22
คาน B2 ชี้น 1 =3
คาน B2 ชั้น 2 =3
คาน B2A ชั้น 1 =1
คาน B2A ชั้น 2 =2
คาน B3 ชั้น 1 =4
คาน B3 ชั้น 2 =6
คาน B4 ชั้น 1 = 1
คาน B4 ชั้น 2 =3
คาน B5 ชั้น 1 = 2

หน้าตัดคาน
B1,B2,คาน B2A,คาน B3 หน้าตัด 0.40*0.20
B4 = 0.35*0.15
B5 = 0.30*0.30

3.

FA จำนวน 2 ต้น จากเดิมหน้าตัดฐานราก 1.5*1.5 เผื่อ 10 cm =1.6*1.6= 2.56
การเทลีนหนา 0.10 m
จำนวน ฐานราก 2 ต้น
จะได้ว่า 2.56*0.10*2= 0.512 m^3

FB จำนวน 9 ต้น จากเดิมหน้าตัดฐานราก 1.2*1.2 เผื่อ 10 cm= 1.3*1.3= 1.69
การเทลีนหนา 0.10 m
จำนวน ฐานราก 9 ต้น
จะได้ว่า 1.69*0.10*9 = 1.521 m^3

FC จำนวน 3 ต้น จากเดิมหน้าตัดฐานราก 0.8*0.8 เผื่อ 10 cm =0.9*0.9= 0.81
การเทลีนหนา 0.10 m
จำนวน ฐานราก 3 ต้น
จะได้ว่า 0.81*0.10*3 = 0.243 m^3

จำนวน ลีนคอนกรีตทั้งหมด
FA+FB+FC = 0.512+1.521+0.243= 2.276 m^3

2. นับจำนวนคาน ทั้งชั้นที่ 1 และ ชั้นที่ 2

2. นับจำนวนคาน ทั้งชั้นที่ 1 และ ชั้นที่ 2

คานชั้น 1
B1,B2,คาน B2A,คาน B3
8.9*2 = 17.8 //ม่วง
7*2 =14 // เหลือง
3.5*5 =17.5 //ฟ้า
5.2*1 =5.2 //เขียว
3.0+2.2 = 5.2 //ชมพู
3.5 //สีแดง
3.7-1.6=2.1 //สีกรม
B3 =0.4*2=0.8
B3 ซ้ายสุด 0.5*2= 1

นับจำนวนคานชั้นที่ 1

นับจำนวนคานชั้นที่ 1

B1,B2,คาน B2A,คาน B3= 67.1
B1,B2,คาน B2A,คาน B3 หน้าตัด 0.40*0.20
จะได้ว่า 0.40*0.20*67.1=5.368 m^3

B4 =2.2-1.1=1.1
หน้าตัดคาน B4 = 0.35*0.15
จะได้ว่า 0.35*0.15*1.1= 0.028 m^3

คานB5
1.2*2= 2.4
หน้าตัดคาน B5 = 0.30*0.30
จะได้ว่า 0.30*0.30*2.4 =0.216 m^3

คานชั้นที่ 1 ยาวทั้งหมด 70.6 m
5.368+0.028+0.216= 5.612 m^3

คำนวณหาฐานราก FA
FA จำนวน 2 ต้น
ฐานรากแผ่ 1.5*1.5*0.25*2= 1.125

FB จำนวน 9 ต้น
ฐานรากแผ่ 1.2*1.2*0.25*9=3.24

FC จำนวน 3 ต้น
ฐานรากแผ่ 0.8*0.8*0.25*3= 0.48

งานฐานราก =1.125+3.24+0.48 =4.845 m^2

ปริมาณเสาตอม่อ
หน้าตัด 0.2*0.2 สูง 1
จำนวน 2+9+3=14
0.2*0.2*1*14=0.56

4.845+0.56=5.405

พื้น GS
1.10*1.75= 1.93 m^2
(1.20+3.70)*(3.5-0.4) =15.19 m^2

พื้น S1
3.6+3.85+2.94+5.6 =15.99 m^2
3.84+5.04+2.05+1.4+.72+0.32+1.56=17.93 m^2

พื้น S1-S2-S3

พื้น S1-S2-S3